Cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh theo quy định của pháp luật hiện hành

Cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh theo quy định của pháp luật hiện hành

Cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh theo quy định của pháp luật hiện hành

Cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh : Cải chính giấy khai sinh … thẩm quyền ĐK cải chính hộ tịch … Thủ tục cải chính hộ tịch …

CÁCH GHI NƠI SINH TRONG GIẤY KHAI SINH

Câu hỏi của bạn: 

Con tôi sinh ngày 26/06/2017, sinh tại Bệnh viện Bưu Điện, Định Công, Thành Phố Hà Nội. Khi bệnh viện viết giấy chứng sinh chỉ ghi nơi sinh tại Bệnh viện Bưu Điện nên giấy khai sinh của cháu cũng ghi theo đó. Tôi muốn hỏi nếu trong giấy khai sinh không ghi rõ Bệnh viện Bưu Điện Thành Phố Hà Nội có sao không ạ ? Xin cảm ơn .
Câu vấn đáp của Luật sư :
Chào bạn ! Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi câu hỏi về nội dung cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh để ý kiến đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp lý qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau :
Cơ sở pháp lý :

  • Luật hộ tịch năm trước
  • Nghị định 123 / năm ngoái / NĐ-CP lao lý chi tiết cụ thể một số ít điều và giải pháp thi hành Luật Hộ tịch
  • Thông tư 15/2015 / TT-BTP hướng dẫn Luật Hộ tịch và Nghị định 123 / năm ngoái / NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch do Bộ trưởng Bộ Tư pháp phát hành

Nội dung tư vấn về cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh

1. Cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh

Khoản 3 Điều 21 Thông tư 15/2015 / TT-BTP hướng dẫn Luật Hộ tịch và Nghị định 123 / năm ngoái / NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch do Bộ trưởng Bộ Tư pháp phát hành lao lý về cách ghi nơi sinh trong Giấy khai sinh như sau :
“ 3. Mục “ Nơi sinh ” được ghi như sau :
a ) Trường hợp trẻ nhỏ sinh tại bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ( sau đây gọi chung là cơ sở y tế ) thì ghi tên cơ sở y tế đó và tên địa điểm hành chính nơi có cơ sở y tế đó .
Ví dụ : – Bệnh viện đa khoa Đức Giang, phường Đức Giang, Q. Long Biên, thành phố TP. Hà Nội .
– Trạm y tế xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh TP Bắc Ninh .
– Bệnh viện Phụ sản, Thành Phố Hà Nội .
b ) Trường hợp trẻ nhỏ sinh ngoài cơ sở y tế lao lý tại điểm a của khoản này, gồm có trường hợp sinh tại nhà, sinh trên phương tiện đi lại giao thông vận tải, trên đường hoặc tại khu vực khác thì “ Nơi sinh ” được ghi theo địa điểm hành chính trong thực tiễn, nơi trẻ nhỏ sinh ra ( ghi địa điểm hành chính đủ 3 cấp ) .
Ví dụ : – Xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Thành Phố Bắc Ninh. ”
Trong trường hợp của bạn, con của bạn được sinh tại cơ sở y tế là Bệnh viện Bưu Điện thì khi ghi vào giấy khai sinh phải ghi tên cơ sở y tế và địa điểm hành chính nơi có cơ sở y tế đó. Như vậy, đúng theo pháp luật của pháp lý thì nơi sinh của con bạn ghi trong giấy khai sinh phải là “ Bệnh viện Bưu Điện, phường Định Công, Q. Quận Hoàng Mai – Hà Nội, thành phố Thành Phố Hà Nội ”. Mà hiện tại giấy khai sinh của con bạn ghi nơi sinh “ Bệnh viện Bưu Điện ” là không đúng lao lý của pháp lý. Đây là do lỗi của cơ quan ĐK hộ tịch nên bạn cần phải cải chính lại giấy khai sinh cho con bạn .

2. Cải chính giấy khai sinh

Cải chính hộ tịch theo pháp luật của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá thể trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính sách vở hộ tịch và chỉ được thực thi khi có đủ địa thế căn cứ để xác lập có sai sót do lỗi của công chức làm công tác làm việc hộ tịch hoặc của người nhu yếu ĐK hộ tịch .
Điều 27 Luật Hộ tịch năm trước lao lý thẩm quyền ĐK cải chính hộ tịch : “ Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã ĐK hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá thể có thẩm quyền xử lý việc … cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi … ”

a. Hồ sơ cải chính hộ tịch gồm có

  • Phiếu đề xuất ĐK biến hóa, cải chính hộ tịch, xác lập lại dân tộc bản địa ( nộp tờ khai theo mẫu pháp luật ) ;
  • Bản chính Giấy khai sinh của người cần đổi khác, cải chính hộ tịch, xác lập lại dân tộc bản địa, bổ trợ hộ tịch, kiểm soát và điều chỉnh hộ tịch .
  • Bản chính hoặc bản sao chứng minh thư nhân dân photo có xác nhận của bố, mẹ ( trường hợp sửa lại tên bố, mẹ trong giấy khai sinh ) .
  • Giấy tờ chứng tỏ khác chứng tỏ cho việc xác lập lại dân tộc bản địa .

     Trong trường hợp của bạn, khi bạn cải chính lại nơi sinh của con bạn thì bạn phải chuẩn bị hồ sơ bao gồm: 

  • Phiếu ý kiến đề nghị ĐK đổi khác, cải chính hộ tịch, xác lập lại dân tộc bản địa ( nộp tờ khai theo mẫu pháp luật ) ;
  • Bản chính Giấy khai sinh của người cần cải chính hộ tịch .

b. Thủ tục ĐK cải chính hộ tịch

  • Bạn sẽ nộp nộp hồ sơ gồm có những sách vở tương quan như trên cho cơ quan ĐK hộ tịch .
  • Trong thời hạn 03 ngày thao tác kể từ ngày nhận đủ sách vở theo pháp luật củ pháp lý, nếu thấy việc cải chính hộ tịch là có cơ sở, tương thích với lao lý của pháp lý thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch và bạn ký vào Sổ hộ tịch rồi báo cáo giải trình quản trị Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho bạn .

Trường hợp cải chính hộ tịch của bạn có tương quan đến Giấy khai sinh thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh. Trường hợp cần phải xác định thì thời hạn được lê dài thêm không quá 03 ngày thao tác .
Trường hợp bạn ĐK cải chính hộ tịch không phải tại nơi ĐK hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông tin bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi ĐK hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch .

     Để được tư vấn chi tiết về cách ghi nơi sinh trong giấy khai sinh quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai miễn phí 24/7: 1900.6500 để để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất!

Xin chân thành cảm ơn !

1
/
5
(
1

bình chọn

)

admin

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.